Xe mới mua, đeo biển "Xe xin số" đi trên đường có bị phạt?

Tác giả: Vũ Bình Ngày đăng: 11/02/2020

Xe mới mua, đang trong thời gian chờ cấp Giấy phép đăng ký và biển số, tham gia giao thông trên đường liệu có bị phạt hay không?. 

Hiện nay, trên đường phố chúng ta thi thoảng vẫn có thể bắt gặp những trường hợp phương tiện tham gia giao thông không có biển số lưu hành chính thức hoặc chỉ đơn giản là dán một tờ giấy với nội dung "Xe xin số". Vậy, việc làm này có đúng trước pháp luật và có thể bị xử phạt hành chính hay không?.

 

Theo quy định hiện hành, trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe, tổ chức, cá nhân mua, được điều chuyển, cho, tặng xe phải đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục đăng ký sang tên, di chuyển xe. Trong thời gian chờ cấp Giấy đăng ký xe và biển số sẽ KHÔNG được phép điều khiển xe tham gia giao thông, trừ khi phương tiện đó thuộc các trường hợp được đăng ký tạm thời theo quy định tại Điều 16 Thông tư 15/2014/TT-BCA.

 

Trong đó, giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời chỉ có giá trị trong thời hạn 15 ngày. Nếu quá thời hạn này hoặc xe không thuộc trường hợp đăng ký tạm thời mà điều khiển xe không có biển số tham gia giao thông sẽ bị xử phạt với 02 lỗi: Không có Giấy đăng ký xe và không có biển số.

 

Chính vì vậy, trong trường hợp mang xe đi đăng ký biển số, chủ xe phải cần tới sự trợ giúp của một phương tiện khác nhằm mục đích chuyên chở chiếc xe tới nơi đăng ký. 

 

 

Mức phạt lỗi không có Giấy đăng ký xe và không có biển số

 

Theo Nghị định 100/NĐ-CP/2019, mức phạt cụ thể đối với hành vi điều khiển phương tiện không có Giấy đăng ký xe và không có biển số như sau:

 

- Đối với hành vi điều khiển xe máy không gắn biển số: Phạt tiền 300.000-400.000 VNĐ.

 

- Đối với hành vi điều khiển xe máy không có giấy đăng ký xe theo quy định: Phạt tiền 300.000-400.000 VNĐ. (Hình phạt bổ sung: Tịch thu phương tiện)

 

- Đối với hành vi điều khiển xe ô tô không có giấy đăng ký xe theo quy định: Phạt tiền từ 02 - 03 triệu VNĐ. 

 

- Đối với hành vi điều khiển xe ô tô không gắn biển số: Phạt tiền từ 02 - 03 triệu VNĐ kèm theo tước Giấy phép lái xe từ 01 - 03 tháng.

Bạn đang xem: Xe mới mua, đeo biển "Xe xin số" đi trên đường có bị phạt?
Bài trước
VIẾT BÌNH LUẬN CỦA BẠN

Địa chỉ email của bạn sẽ được bảo mật. Các trường bắt buộc được đánh dấu *